CHI TIẾT SẢN PHẨM
Thương hiệu | Danapha, Công ty cổ phần dược Danapha |
Công ty đăng ký | Công ty cổ phần dược Danapha |
Số đăng ký | VD-21805-14 |
Dạng bào chế | Viên nén bao phim |
Quy cách đóng gói | Hộp 6 vỉ x 10 viên |
1 Thành phần
Thành phần: Mỗi viên Hi-Tavic chứa thành phần:
- Paracetamol với hàm lượng 325 mg
- Tramadol Hydrochloride với hàm lượng 37,5 mg
- Các tá dược khác vừa đủ 1 viên.
Dạng bào chế: Viên nén bao phim.
2 Tác dụng - Chỉ định của thuốc Hi-Tavic
2.1 Tác dụng của thuốc Hi-Tavic
Paracetamol là một hoạt chất có tác dụng giảm đau, hạ sốt hiệu quả. Nó làm giảm thân nhiệt ở người bệnh bị sốt, hầu như không làm giảm thân nhiệt ở người bình thường. Cơ chế tác dụng của thuốc thông qua sự tác động lên vùng dưới đồi gây hạ nhiệt, tỏa nhiệt tăng do giãn mạch và tăng lưu lượng máu ngoại biên. Paracetamol được sử dụng để điều trị các tình trạng như đau đầu, đau cơ, viêm khớp, đau lưng, đau răng, cảm lạnh và sốt. Thuốc làm giảm đau trong viêm khớp nhẹ, không có tác dụng đối với viêm và sưng khớp bên dưới.
Tramadol Hydroclorid là một hoạt chất có tác dụng giảm đau tổng hợp có tác dụng giảm đau trung ương giống thuốc phiện. Tramadol còn giảm đau nhờ ức chế sự tái hấp thu Norepinephrine, Serotonin.
2.2 Chỉ định của thuốc Hi-Tavic
Thuốc Hi-Tavic được chỉ định dùng để giảm đau cho các trường hợp đau từ trung bình đến nặng sau khi phẫu thuật, bị chấn thương hoặc đau răng.
3 Liều dùng - Cách dùng thuốc Hi-Tavic
3.1 Liều dùng thuốc Hi-Tavic
Liều dùng thông thường của thuốc Hi-Tavic là:
Người lớn và trẻ trên 12 tuổi: Uống 1-2 viên/lần, mỗi lần uống thuốc phải cách nhau từ 4 đến 6 giờ và không dùng quá 8 viên một ngày.
3.2 Cách dùng thuốc Hi-tavic hiệu quả
Thuốc dùng đường uống, có thể uống trước hoặc sau bữa ăn, uống thuốc với nước lọc.
4 Chống chỉ định
Các trường hợp khuyến cáo không được dùng Hi-Tavic là:
Quá mẫn cảm với Paracetamol, Tramadol hoặc với bất kỳ thành phần nào trong công thức.
Bệnh nhân suy gan nặng.
Bệnh nhân suy giảm hô hấp nặng.
Tiền sử quá mẫn với thuốc có tính chất giống thuốc phiện khác.
Ngộ độc cấp tính với các chất ức chế hệ thần kinh trung ương khác như thuốc an thần, thuốc ngủ, thuốc giảm đau trung ương khác, thuốc có tác dụng giống thuốc phiện khác, thuốc hướng thần hay rượu.
Bệnh nhân mắc bệnh động kinh không được kiểm soát bằng điều trị.
Bệnh nhân đang dùng hoặc sau khi ngừng điều trị bằng thuốc ức chế Monoamin Oxydase trong vòng 15 ngày.
Trẻ em dưới 12 tuổi.